Tiêu chuẩn đấu giá viên     

Tác giả: Luật Hiệp Thành Đăng ngày: 10/05/2021 Lượt xem: 81 Chuyên mục: BM đấu giá tài sản

Câu hỏi:

Anh T.K.T ở Hà Nội có gửi câu hỏi đến Công ty luật như sau:

Em đang là học sinh lớp 12 có nguyện vọng trở thành 1 đấu giá viên. Em xin hỏi em cần học nghành nào để có thể trở thành đấu giá viên?

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Luật Hiệp Thành, câu hỏi của bạn được chuyên gia nghiên cứu và tư vấn như sau:

  1. I. Cơ sở pháp lý

– Luật Đấu giá tài sản số 01/2016/QH14

  1. Nội dung

Em cần học đại học một trong các chuyên ngành: luật, kinh tế, kế toán, tài chính, ngân hàng.

  1. Tiêu chuẩn đấu giá viên

Điều 10 Luật Đấu giá tài sản quy định về tiêu chuẩn đấu giá viên:

Điều 10. Tiêu chuẩn đấu giá viên

Đấu giá viên phải có đủ các tiêu chuẩn sau đây:

  1. Công dân Việt Nam thường trú tại Việt Nam, tuân thủ Hiến pháp và pháp luật, có phẩm chất đạo đức tốt;
  2. Có bằng tốt nghiệp đại học hoặc trên đại học thuộc một trong các chuyên ngành luật, kinh tế, kế toán, tài chính, ngân hàng;
  3. Tốt nghiệp khóa đào tạo nghề đấu giá quy định tại Điều 11 của Luật này, trừ trường hợp được miễn đào tạo nghề đấu giá quy định tại Điều 12 của Luật này;
  4. Đạt yêu cầu kiểm tra kết quả tập sự hành nghề đấu giá.

Như vậy, để đủ tiêu chuẩn đấu giá viên thì em phải có bằng tốt nghiệp đại học hoặc trên đại học thuộc một trong các chuyên ngành luật, kinh tế, kế toán, tài chính, ngân hàng.

Vậy, để đủ tiêu chuẩn đấu giá viên thì em phải học đại học một trong các chuyên ngành: luật, kinh tế, kế toán, tài chính, ngân hàng.

Trên đây là nội dung quy định về tiêu chuẩn đấu giá viên. Trường hợp cần tư vấn cụ thể, chi tiết cho từng trường hợp liên quan, Quý Khách hàng có thể liên hệ tới Công ty Luật Hiệp Thành để nhận được sự tư vấn tốt nhất.

Trân trọng!
Luật gia Đỗ Trần Khởi
Công ty Luật TNHH Hiệp Thành
0942141668
Email: luathiepthanh@gmail.com

Đối tác