Điều kiện nghỉ hưu do tinh giản biên chế vào năm 2022 mà không bị trừ lương

Tác giả: Luật Hiệp Thành Đăng ngày: 15/02/2022 Lượt xem: 177 Chuyên mục: Lao Động , Tin pháp luật

Xin cho biết người lao động có nguyện vọng được nghỉ việc theo chính sách tinh giản biên chế vào năm 2022 để hưởng chế độ hưu trước tuổi phải đáp ứng những điều kiện gì để không bị trừ lương?.

Luật sư xin tư vấn như sau: 

Tại Khoản 2 Điều 1 Nghị định số 143/2020/NĐ-CP ngày 10/12/2020 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung Điều 8 Nghị định số 108/2014/NĐ-CP ngày 20/11/2014 của Chính phủ và các Khoản 6, Khoản 7 Điều 1 Nghị định số 113/2018/NĐ-CP ngày 31/8/2018 của Chính phủ quy định: Đối tượng tinh giản biên chế quy định tại Điều 6 Nghị định này nếu có tuổi thấp hơn tối đa đủ 5 tuổi và thấp hơn tối thiểu đủ 2 tuổi so với tuổi nghỉ hưu quy định tại khoản 2 Điều 169 Bộ luật Lao động và có đủ 20 năm đóng BHXH trở lên, được hưởng chế độ hưu trí theo quy định của pháp luật về BHXH, không bị trừ tỷ lệ lương hưu do việc nghỉ hưu trước tuổi.

Việc xem xét để người lao động nghỉ việc theo chính sách tinh giản biên chế không thuộc thẩm quyền của cơ quan BHXH mà thuộc thẩm quyền của cơ quan quản lý người lao động. Người lao động liên hệ với cơ quan quản lý nơi mình làm việc để được trả lời cụ thể về việc hưởng chính sách tinh giản biên chế theo nguyện vọng.

Về giải quyết chế độ hưu trí đối với người lao động, cơ quan Bảo hiểm xã hội sẽ căn cứ vào hồ sơ do người sử dụng lao động lập và chuyển đến, trong trường hợp người lao động đủ điều kiện hưởng theo quy định cơ quan BHXH sẽ xem xét giải quyết đảm bảo kịp thời quyền lợi.

Trên đây là nội dung tư vấn liên quan đến Điều kiện nghỉ hưu do tinh giản biên chế vào năm 2022 mà không bị trừ lương.Trường hợp cần tư vấn cụ thể, chi tiết cho từng trường hợp liên quan, Quý Khách hàng có thể liên hệ tới Công ty Luật Hiệp Thành để nhận được sự tư vấn tốt nhất.

Trân trọng!
Công ty Luật TNHH Hiệp Thành
0942141668
Email: luathiepthanh@gmail.com

Đối tác