Thu thuế thế nào khi đấu giá biển số xe đẹp?

Tác giả: Luật Hiệp Thành Đăng ngày: 15/10/2021 Lượt xem: 88 Chuyên mục: Đấu Giá Tài Sản

Bộ Công an đang lấy ý kiến về dự thảo Đề án thí điểm cấp quyền lựa chọn sử dụng biển số thông qua đấu giá trong đó có đề xuất Chính phủ giao Bộ Tài chính ban hành quy định về thu thuế chuyển nhượng biển số trúng đấu giá; lệ phí đăng ký sang tên đối với biển số trúng đấu giá.

Bộ Công an cho hay, “Thực tế xã hội trong nhiều năm qua có rất nhiều người có nhu cầu sở hữu những biển số theo sở thích, thường gọi là “biển số đẹp” tùy theo quan niệm của từng người. Chính vì xuất phát từ nhu cầu của người dân, Bộ Công an đã hai lần phối hợp với Bộ Tài chính và Bộ Tư pháp báo cáo Thủ tướng Chính phủ cho phép đấu giá và thu lệ phí cấp biển số tự chọn”.

Theo Bộ Công an, biển số xe là tài sản công được khai thác quyền lựa chọn sử dụng biển số ngoài phí, lệ phí theo quy định hiện hành. Bộ Công an đề nghị chọn hình thức đấu giá theo cơ chế thị trường để khai thác tối đa giá trị sử dụng của biển số.

Tại dự thảo Đề án, Bộ Công an khẳng định, hiện nay Luật Thuế thu nhập cá nhân (TNCN) và Luật Thuế giá trị gia tăng (GTGT) chưa quy định về thu thuế chuyển nhượng biển số trúng đấu giá. Vì vậy, Bộ Công an đề nghị Chính phủ giao Bộ Tài chính ban hành quy định về thu thuế chuyển nhượng biển số trúng đấu giá; lệ phí đăng ký sang tên đối với biển số trúng đấu giá.

Liên quan đến việc thu thuế chuyển nhượng biển số trúng đấu giá, ông Nguyễn Văn Được, Ủy viên BCH Hội Tư vấn Thuế Việt Nam, Tổng Giám đốc Công ty TNHH Kế toán và Tư vấn Thuế Trọng Tín cho rằng, về bản chất giao dịch “chuyển nhượng biển số trúng đấu giá” là giao dịch chuyển nhượng: “quyền, quyền tài sản” theo Điều 115 Bộ Luật Dân sự năm 2015.

Do đó, nghĩa vụ thuế được thực hiện đối với từng trường hợp cụ thể như sau:

Đối với doanh nghiệp có chuyển nhượng biển số trúng đấu giá: Bản chất đây là chuyển quyền quyền tài sản tương tự cung cấp hàng hóa, dịch vụ của doanh nghiệp. Do đó, thuế suất thuế GTGT là 10% theo quy định tại điều 11 Thông tư 219/20136/TT-BTC; thuế TNDN áp dụng tương tự như các hoạt động sản xuất kinh doanh thông thường của doanh nghiệp với mức thuế suất phổ thông là 20%.

Đối với cá nhân chuyển nhượng biển số trúng đấu giá: Do biển trúng đấu giá là tài sản thuộc sở hữu cá nhân nên khi cá nhân có không kinh doanh có chuyển nhượng tài sản thì thuộc đối tượng “Không phải kê khai nộp thuế GTGT” theo quy định tại Khoản 3 Điều 5 Thông tư 219 nêu trên; thuế TNCN là 2% trên giá chuyển nhượng theo quy định tại đoạn 2, mục 2 Phụ lục I ban hành kèm theo Thông tư 40/2021/TT-BTC (Hoạt động cung cấp dịch vụ không phải kê khai nộp thuế GTGT).

“Do tổ chức cá nhân đã phải thanh toán theo giá trúng đấu giá, sau đó thực hiện chuyển nhượng biển trúng đấu giá thì đối tượng chuyển nhượng đã phải đóng thuế như trên nên nhà nước không nên thu lệ phí trên giá chuyển nhượng nữa. Tôi cho rằng, lệ phí đăng ký sang tên nên xây dựng một mức lệ phí cố định theo quy định của Bộ Tài chính. Điều này là rất quan trọng nhằm thúc đẩy và nâng cao tính khả thi, tính hiệu quả của đề án”, ông Được nói.

Bộ Công an cho hay, Luật Ngân sách nhà nước 2015 chưa quy định về sử dụng tiền thu được từ đấu giá biển số, cơ chế trích lại % số tiền thu được từ đấu giá biển số cho ngân sách địa phương.

Hiện nay, Bộ Công an đang thực hiện thu lệ phí đăng ký số tiền hàng năm rất lớn, theo thống kê năm 2020 thu 3.892 tỷ Việt Nam đồng, 6 tháng đầu năm 2021 thu 1.797 tỷ Việt Nam đồng. Toàn bộ số tiền này đều nộp vào ngân sách nhà nước trong khi nguồn chi phí cho việc thu lệ phí đăng ký, cấp biển số do ngân sách nhà nước bố trí trong dự toán của tổ chức thu theo chế độ, định mức chi ngân sách nhà nước theo quy định của pháp luật còn rất thấp.

Nếu Đề án được triển khai thực hiện thì số tiền thu được từ đấu giá và thu lệ phí đăng ký xe rất lớn. Đề xuất Chính phủ báo cáo xin ý kiến Quốc hội cho phép phân bổ cho ngân sách địa phương từ nguồn thu đấu giá biển số.

Theo Baomoi.com

Đối tác