Thiết kế kiến trúc, công trình xây dựng (nhà, cầu) có đăng ký kiểu dáng công nghiệp được hay không?

Tác giả: Luật Hiệp Thành Đăng ngày: 31/03/2021 Lượt xem: 56 Chuyên mục: Sở Hữu Trí Tuệ

Cơ sở pháp lý

  • Luật Sở hữu trí tuệ số 50/2005/QH11 được sửa đổi, bổ sung bởi Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Sở hữu trí tuệ số 36/2009 và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Kinh doanh bảo hiểm, Luật Sở hữu trí tuệ số 42/2019/QH14;
  1. Nội dung

Cùng với sự phát triển của xã hội hiện nay, nhu cầu của con người không chỉ dừng lại ở việc ăn no, mặc ấm mà yêu cầu về cái chân, thiện, mĩ ngày càng được quan tâm nhiều hơn, trong đó có nhu cầu được sống hoặc làm việc trong một môi trường không gian kiến trúc hoàn mỹ.

  1. Kiểu dáng công nghiệp

Theo quy định tại khoản 13 Điều 4 Luật Sở hữu trí tuệ năm 2005 sửa đổi, bổ sung năm 2009 và năm 2019 thì:

“Điều 4. Giải thích từ ngữ

Trong Luật này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:

  1. Kiểu dáng công nghiệp là hình dáng bên ngoài của sản phẩm được thể hiện bằng hình khối, đường nét, màu sắc hoặc sự kết hợp những yếu tố này…”

Như vậy, kiểu dáng công nghiệp là hình dáng bên ngoài của sản phẩm được thể hiện bằng hình khối, đường nét, màu sắc hoặc sự kết hợp những yếu tố này.

Theo đó thiết kế kiến trúc, bản vẽ công trình xây dựng cũng là hình dáng bên ngoài của sản phẩm, được thể hiện bằng đường nét, hình khối, màu sắc do đó đáp ứng “điều kiện cần” về khái niệm “kiểu dáng công nghiệp”.

Tuy nhiên, để một “kiểu dáng công nghiệp” được Nhà nước công nhận bảo hộ thì kiểu dáng đó cần phải đáp ứng đầy đủ các điều kiện sau đây:

  1. a) Tính lưu thông độc lập: sản phẩm mang kiểu dáng công nghiệp phải có kết cấu và chức năng rõ ràng và được lưu thông độc lập;
  2. b) Đáp ứng tính mới, tính sáng tạo và khả năng áp dụng công nghiệp;
  3. c) Không rơi vào các trường hợp quy định tại Điều 64 Luật Sở hữu trí tuệ;
  4. Các đối tượng không được bảo hộ với danh nghĩa kiểu dáng công nghiệp

Theo quy định tại Điều 64 Luật Sở hữu trí tuệ năm 2005 sửa đổi, bổ sung năm 2009 và năm 2019 thì các đối tượng không được bảo hộ với danh nghĩa kiểu dáng công nghiệp là:

“Điều 64. Đối tượng không được bảo hộ với danh nghĩa kiểu dáng công nghiệp

Các đối tượng sau đây không được bảo hộ với danh nghĩa kiểu dáng công nghiệp:

  1. Hình dáng bên ngoài của sản phẩm do đặc tính kỹ thuật của sản phẩm bắt buộc phải có;
  2. Hình dáng bên ngoài của công trình xây dựng dân dụng hoặc công nghiệp;
  3. Hình dáng của sản phẩm không nhìn thấy được trong quá trình sử dụng sản phẩm.”

Như vậy, các đặc điểm sau khiến sản phẩm không được bảo hộ dưới danh nghĩa kiểu dáng công nghiệp:

– Hình dáng bên ngoài của sản phẩm do đặc tính kỹ thuật của sản phẩm bắt buộc phải có;

– Hình dáng bên ngoài của công trình xây dựng dân dụng hoặc công nghiệp;

– Hình dáng của sản phẩm không nhìn thấy được trong quá trình sử dụng sản phẩm.

Theo đó, thiết kế công trình xây dựng dân dụng hoặc công nghiệp là một đối tượng bị loại trừ, không được bảo hộ (vì không lưu thông độc lập được), tuy nhiên, những thiết kế kiến trúc, công trình xây dựng là sản phẩm được chế tạo dưới dạng các môđun hay các đơn nguyên riêng biệt, có thể dịch chuyển và sử dụng độc lập hoặc lắp ráp với nhau để tạo thành các cửa hàng, gian hàng, ki-ốt, nhà lưu động (hình ảnh minh họa)… thì hình dáng của đối tượng đó vẫn có khả năng được chấp nhận đăng ký dưới hình thức kiểu dáng công nghiệp.

Trên đây là nội dung quy định về thiết kế kiến trúc, công trình xây dựng (nhà, cầu) có đăng ký kiểu dáng công nghiệp. Trường hợp cần tư vấn cụ thể, chi tiết cho từng trường hợp liên quan, Quý Khách hàng có thể liên hệ tới Công ty Luật Hiệp Thành để nhận được sự tư vấn tốt nhất.

Trân trọng!
Luật gia Đỗ Trần Khởi
Công ty Luật TNHH Hiệp Thành
0942141668
Email: luathiepthanh@gmail.com

Đối tác