Tài sản được thừa kế theo pháp luật trong thời kỳ hôn nhân là tài sản chung hay riêng?   

Tác giả: Luật Hiệp Thành Đăng ngày: 29/04/2021 Lượt xem: 11 Chuyên mục: Hôn Nhân Gia Đình

Câu hỏi:

Bà H.T.P ở Hà Nội có gửi câu hỏi đến Công ty luật như sau:

Trong thời kỳ hôn nhân, chồng tôi có được thừa kế theo pháp luật từ cha ruột một mảnh đất 100m2.

Tôi xin hỏi, diện tích đất 100 m2 trên là tài sản chung hay riêng?

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Luật Hiệp Thành, câu hỏi của bạn được chuyên gia nghiên cứu và tư vấn như sau:

  1. I. Cơ sở pháp lý

– Bộ luật dân sự số 91/2015/QH13;

– Luật Hôn nhân và gia đình số 52/2014/QH13;

  1. Nội dung

Diện tích đất trên là tài sản riêng của chồng chị.

  1. Tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân

Theo quy định tại khoản 1 Điều 43 Luật Hôn nhân và gia đình thì:

Tài sản chung của các thành viên trong gia đình là gì?! - Kiểm Sát Online

Điều 43. Tài sản riêng của vợ, chồng

  1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng…

Như vậy, tài sản được thừa kế riêng trong thời kỳ hôn nhân là tài sản riêng.

Thừa kế theo pháp luật trong Bộ luật Dân sự, điểm a khoản 1 Điều 651 Bộ luật Dân sự quy định như sau:

Điều 651. Người thừa kế theo pháp luật

  1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:
  2. a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;…”

Như vậy, do chồng chị là con đẻ của người để lại di sản nên thuộc hàng thừa kế thứ nhất của người để lại di sản.

Do đó, mảnh đất 100 m2 trên là tài sản được thừa kế riêng trong thời kỳ hôn nhân.

Vậy, diện tích đất 100 m2 trên là tài sản riêng của chồng chị.

Trên đây là nội dung quy định về tài sản được thừa kế theo pháp luật trong thời kỳ hôn nhân. Trường hợp cần tư vấn cụ thể, chi tiết cho từng trường hợp liên quan, Quý Khách hàng có thể liên hệ tới Công ty Luật Hiệp Thành để nhận được sự tư vấn tốt nhất.

Trân trọng!
Luật gia Đỗ Trần Khởi
Công ty Luật TNHH Hiệp Thành
0942141668
Email: luathiepthanh@gmail.com

Đối tác