Quy định về chế độ thai sản đối với người lao động

Tác giả: Luật Hiệp Thành Đăng ngày: 25/11/2021 Lượt xem: 291 Chuyên mục: Lao Động

Anh Nguyễn Văn Hùng ở xã Hải An (Hải Hậu, Nam Định), hỏi: Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được quy định như thế nào trong Luật bảo hiểm xã hội?

Luật sư xin tư vấn như sau:

Khoản 2 Điều 34 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định, lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản, thời gian nghỉ như sau:

– 5 ngày làm việc;

– 7 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. 

– Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh 3 trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 3 ngày làm việc;

– Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định nêu trên được thực hiện trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.

Trên đây là nội dung tư vấn liên quan đến quy định về chế độ thai sản đối với người lao động. Trường hợp cần tư vấn cụ thể, chi tiết cho từng trường hợp liên quan, Quý Khách hàng có thể liên hệ tới Công ty Luật Hiệp Thành để nhận được sự tư vấn tốt nhất.

Trân trọng!
Công ty Luật TNHH Hiệp Thành
0942141668
Email: luathiepthanh@gmail.com

Đối tác