Quy định của pháp luật về hành vi quảng cáo các trang mạng cá độ bóng đá bất hợp pháp

Tác giả: Luật Hiệp Thành Đăng ngày: 18/03/2022 Lượt xem: 167 Chuyên mục: Lĩnh Vực Khác , Tin pháp luật , Tố Tụng Tại Toà

Bạn đọc hỏi: Mới đây, trong trận bóng đá Việt Nam – Trung Quốc tại Sân vận động Mỹ Đình, lực lượng Công an Hà Nội phát hiện, bắt giữ hàng chục đối tượng mặc áo trên đó quảng cáo nhiều trang mạng cá độ bóng đá. Ngoài ra, cơ quan công an còn thu giữ của những đối tượng này cả bao tải cờ, khẩu trang đều có nội dung quảng cáo các trang mạng cá độ bóng đá. Xin hỏi luật sư, việc quảng cáo các trang mạng cá độ bóng đá bất hợp pháp nêu trên hoặc dưới bất kỳ hình thức nào khác có vi phạm pháp luật không; chế tài xử lý đối với hành vi này thế nào? Nguyễn Bích Vân (Hải Phòng).

Luật sư xin tư vấn như sau:

Theo quy định của pháp luật Việt Nam hiện hành, cá độ bóng đá là hành vi đánh bạc trái phép. Do đó, việc mặc áo hoặc sử dụng các sản phẩm khác mà trên đó quảng cáo trang mạng cá độ bóng đá là hành vi vi phạm pháp luật.

Cụ thể là vi phạm khoản 1, Điều 7 và khoản, 1 Điều 8 – Luật Quảng cáo 2012. Các điều luật này quy định nghiêm cấm việc quảng cáo sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ cấm kinh doanh theo quy định của pháp luật. Người vi phạm quy định này thì tùy vào tính chất, mức độ sẽ bị xử phạt hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Theo đó, khoản 2, Điều 33 – Nghị định 38/2021/NĐ-CP ngày 29/03/2021 về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực văn hóa và quảng cáo quy định: Phạt tiền từ 70.000.000 đến 100.000.000 đồng đối với hành vi quảng cáo hàng hóa, dịch vụ cấm kinh doanh theo quy định. Như vậy trong trường hợp áp dụng chế tài xử phạt hành chính thì các đối tượng mặc áo hoặc sử sử dụng những trang phục, vật dụng để quảng cáo các trang mạng cá độ bóng đá nêu trên sẽ đối diện với mức phạt này.

Lực lượng Công an bắt giữ, lấy lời khai các đối tượng cá độ bóng đá qua mạng internet

Trường hợp cơ quan công an xác định được các đối tượng nêu trên có hành vi trực tiếp tham gia cá độ bóng đá trên các trang mạng bất hợp pháp hoặc có hành vi thông đồng, hợp tác với chủ của các trang mạng cá độ bóng đá hay với vai trò giúp sức cùng nằm trong đường dây tổ chức cá độ trên mạng bất hợp pháp nhằm ăn chia lợi nhuận, thu lợi bất chính thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về “Tội đánh bạc” hoặc “Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc” theo Điều 321, Điều 322 – Bộ luật Hình sự năm 2015 (được sửa đổi, bổ sung năm 2017) với mức hình phạt cao nhất lên đến 10 năm tù.

Trên đây là nội dung tư vấn liên quan đến quy định của pháp luật về hành vi quảng cáo các trang mạng cá độ bóng đá bất hợp pháp. Trường hợp cần tư vấn cụ thể, chi tiết cho từng trường hợp liên quan, Quý Khách hàng có thể liên hệ tới Công ty Luật Hiệp Thành để nhận được sự tư vấn tốt nhất.

Trân trọng!
Công ty Luật TNHH Hiệp Thành
0942141668
Email: luathiepthanh@gmail.com

Đối tác