Nhận tiền trợ cấp 1 lần khi sinh con có phải đóng thuế thu nhập cá nhân hay không?

Tác giả: Luật Hiệp Thành Đăng ngày: 11/01/2021 Lượt xem: 65 Chuyên mục: Lao Động

Câu hỏi :

Anh H.K.M ở Phú Thọ có gửi câu hỏi đến Công ty luật như sau:

Luật sư cho hỏi, em được nhận tiền trợ cấp 1 lần khi vợ sinh đôi cụ thể là được 5.960.000 đồng. Vậy tiền này có tính để đóng thuế thu nhập cá nhân không ạ?

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Luật Hiệp Thành, câu hỏi của bạn được chuyên gia nghiên cứu và tư vấn như sau:

     I. Cơ sở pháp lý

  1. Thông tư 111/2013/TT-BTC Hướng dẫn Luật thuế thu nhập cá nhân và Nghị định 65/2013/NĐ-CP do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành ngày 15 tháng 08 năm 2013;
  2. Luật Thuế thu nhập cá nhân năm 2007 sửa đổi, bổ sung năm 2012 và năm 2014;

     II. Nội dung

Khoản tiền trợ cấp 1 lần khi vợ sinh con không phải đóng thuế thu nhập cá nhân.

  1. Các khoản thu nhập không chịu thuế thu nhập cá nhân

Theo quy định tại điểm b.6 Khoản 2 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC Hướng dẫn Luật thuế thu nhập cá nhân và Nghị định 65/2013/NĐ-CP do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành thì:

“Điều 2. Các khoản thu nhập chịu thuế

Theo quy định tại Điều 3 Luật Thuế thu nhập cá nhân và Điều 3 Nghị định số 65/2013/NĐ-CP, các khoản thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân bao gồm:

  1. Thu nhập từ tiền lương, tiền công

Thu nhập từ tiền lương, tiền công là thu nhập người lao động nhận được từ người sử dụng lao động, bao gồm:

     b) Các khoản phụ cấp, trợ cấp, trừ các khoản phụ cấp, trợ cấp sau:

     b.6) Trợ cấp khó khăn đột xuất, trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi, mức hưởng chế độ thai sản, mức hưởng dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ sau thai sản, trợ cấp do suy giảm khả năng lao động, trợ cấp hưu trí một lần, tiền tuất hàng tháng, trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm, trợ cấp thất nghiệp và các khoản trợ cấp khác theo quy định của Bộ luật Lao động và Luật Bảo hiểm xã hội…”

Như vậy, theo quy định này thì khoản tiền trợ cấp 1 lần khi vợ sinh con không phải đóng thuế thu nhập cá nhân.

Vậy, khoản tiền trợ cấp 1 lần khi vợ sinh con không phải đóng thuế thu nhập cá nhân.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi. Trong trường hợp cần tìm hiểu rõ hơn hoặc có thắc mắc về vấn đề liên quan phiền Quý khách hàng liên hệ để được giải đáp.

Trân trọng!
Luật gia Đỗ Trần Khởi
Công ty Luật TNHH Hiệp Thành
0942141668
Email: luathiepthanh@gmail.com

Đối tác