Ly hôn mà một bên không ký đơn thì có giải quyết được không?     

Tác giả: hoang vu Đăng ngày: 02/06/2021 Lượt xem: 146 Chuyên mục: Hôn Nhân Gia Đình

Câu hỏi:

Chị N.T.H ở Hà Nội có gửi câu hỏi đến Công ty luật như sau:

Tôi và anh C.H.H là vợ chồng nhưng cuộc sống hôn nhân từ lâu đã không còn hạnh phúc. Tôi thiết nghĩ cả 2 đã không còn tình nghĩa vợ chồng, cuộc sống hôn nhân không thể kéo dài nên tôi đã đề nghị anh C.H.H ký đơn ly hôn nhưng anh C.H.H từ chối ký mà không đưa ra lý do.

Tôi xin hỏi, tôi có thể giải quyết ly hôn mà không cần chữ ký của anh C.H.H không?

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Luật Hiệp Thành, câu hỏi của bạn được chuyên gia nghiên cứu và tư vấn như sau:

I. Cơ sở pháp lý

– Luật Hôn nhân và gia đình số 52/2014/QH13;

II. Nội dung

Chị có thể giải quyết ly hôn mà không cần chữ ký của chồng chị là anh C.H.H.

  1. Khái niệm ly hôn

Theo quy định tại khoản 14 Điều 3 Luật Hôn nhân và gia đình thì:

Điều 3. Giải thích từ ngữ

Trong Luật này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:

  1. Ly hôn là việc chấm dứt quan hệ vợ chồng theo bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật của Tòa án…

Như vậy, ly hôn là  việc chấm dứt quan hệ vợ chồng theo bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật của Tòa án.

  1. Quyền yêu cầu giải quyết việc ly hôn

Theo quy định tại khoản 1 Điều 51 Luật Hôn nhân và gia đình thì:

Điều 51. Quyền yêu cầu giải quyết ly hôn

  1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn…

Như vậy, vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.

Do đó, đơn về việc yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn không nhất thiết phải do cả 2 bên cùng nộp. Điều này được gọi là đơn phương ly hôn – ly hôn theo yêu cầu của một bên.

  1. Ly hôn theo yêu cầu của một bên

Theo quy định tại khoản 1, 2 Điều 56 Luật Hôn nhân và gia đình thì:

Điều 56. Ly hôn theo yêu cầu của một bên

  1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.
  2. Trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị Tòa án tuyên bố mất tích yêu cầu ly hôn thì Tòa án giải quyết cho ly hôn…

Như vậy, Tòa án sẽ giải quyết việc ly hôn do một bên yêu cầu khi Hòa giải tại Tòa án không thành và có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

Riêng trường hợp người yêu cầu giải quyết ly hôn do bên còn lại bị Tòa án tuyên bố mất tích thì Tòa án giải quyết cho ly hôn.

Vậy, chị có thể giải quyết việc ly hôn mà không cần chữ ký của anh C.H.H theo thủ tục đơn phương ly hôn.

Trên đây là nội dung quy định về giải quyết ly hôn mà không cần chữ ký của một bên. Trường hợp cần tư vấn cụ thể, chi tiết cho từng trường hợp liên quan, Quý Khách hàng có thể liên hệ tới Công ty Luật Hiệp Thành để nhận được sự tư vấn tốt nhất.

Trân trọng cám ơn!

Đối tác