Luật sư có được miễn đào tạo nghề đấu giá hay không?

Tác giả: Luật Hiệp Thành Đăng ngày: 04/04/2021 Lượt xem: 9 Chuyên mục: Đấu Giá Tài Sản

Câu hỏi:

Anh N.H.H ở Hà Nội có gửi câu hỏi đến Công ty luật như sau:

Tôi là luật sư, đã hành nghề hơn 1 năm. Bây giờ tôi muốn trở thành đấu giá viên thì tôi có được miễn đào tạo nghề đấu giá hay không?

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Luật Hiệp Thành, câu hỏi của bạn được chuyên gia nghiên cứu và tư vấn như sau:

  1. I. Cơ sở pháp lý

– Luật Đấu giá tài sản số

  1. Nội dung

Anh không đủ điều kiện miễn đào tạo hành nghề đấu giá.

Căn cứ Điều 12 Luật Đấu giá tài sản năm 2016 có quy định các trường hợp được miễn đào tạo nghề đấu giá như sau:

Luật sư kinh tế cần có yếu tố nào? - Global Vietnam Lawyers

Điều 12. Người được miễn đào tạo nghề đấu giá

  1. Người đã là luật sư, công chứng viên, thừa phát lại, quản tài viên, trọng tài viên có thời gian hành nghề từ 02 năm trở lên.
  2. Người đã là thẩm phán, kiểm sát viên, chấp hành viên.

Vậy, quy định này có đối tượng luật sư được miễn đào tạo nghề đấu giá, tuy nhiên thời gian hành nghề luật sư phải từ 2 năm trở lên. Hiện tại bạn mới hành nghề hơn 1 năm thì chưa đủ điều kiện được miễn đào tạo nghề đấu giá.

Trên đây là nội dung quy định về luật sư có được miễn đào tạo nghề đấu giá hay không. Trường hợp cần tư vấn cụ thể, chi tiết cho từng trường hợp liên quan, Quý Khách hàng có thể liên hệ tới Công ty Luật Hiệp Thành để nhận được sự tư vấn tốt nhất.

Trân trọng!
Luật gia Đỗ Trần Khởi
Công ty Luật TNHH Hiệp Thành
0942141668
Email: luathiepthanh@gmail.com

Đối tác