Không hành nghề Thừa phát lại mấy năm thì bị miễn nhiệm? 

Tác giả: Luật Hiệp Thành Đăng ngày: 15/04/2021 Lượt xem: 33 Chuyên mục: Lập vi bằng

Câu hỏi:

Anh L.K.L ở Hà Nội có gửi câu hỏi đến Công ty luật như sau:

Bạn em làm thừa phát lại, mà từ tháng 6/2020 đến nay đã 4 tháng bạn em không làm việc, không hành nghề thì có bị miễn nhiệm thừa phát lại không ạ?

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Luật Hiệp Thành, câu hỏi của bạn được chuyên gia nghiên cứu và tư vấn như sau:

  1. I. Cơ sở pháp lý

– Nghị định 08/2020/NĐ-CP ngày 08 tháng 01 năm 2020 do Chính phủ ban hànhvề tổ chức và hoạt động của Thừa phát lại;

  1. Nội dung

Căn cứ Khoản 2 Điều 13 Nghị định 08/2020/NĐ-CP quy định các trường hợp sau đây bị miễn nhiệm Thừa phát lại:

16 Quyết định Giám đốc thẩm được lựa chọn trở thành án lệ

Điều 13. Miễn nhiệm Thừa phát lại

  1. Thừa phát lại bị miễn nhiệm trong các trường hợp sau đây:
  2. a) Không còn đủ tiêu chuẩn quy định tại Điều 6 của Nghị định này, trừ tiêu chuẩn về độ tuổi;
  3. b) Thuộc một trong các trường hợp quy định tại khoản 1, 8 Điều 11 của Nghị định này;
  4. c) Không đăng ký và hành nghề Thừa phát lại trong thời hạn 01 năm, kể từ ngày được bổ nhiệm;
  5. d) Không hành nghề Thừa phát lại liên tục từ 02 năm trở lên;

đ) Hết thời hạn tạm đình chỉ hành nghề Thừa phát lại tối đa quy định tại khoản 2 Điều 12 của Nghị định này mà lý do tạm đình chỉ vẫn còn;

  1. e) Vi phạm nghiêm trọng Quy tắc đạo đức nghề nghiệp Thừa phát lại; bị xử phạt vi phạm hành chính đến lần thứ hai trong hành nghề Thừa phát lại mà còn tiếp tục vi phạm;
  2. g) Đang là Thừa phát lại mà kiêm nhiệm hành nghề công chứng, luật sư, thẩm định giá, đấu giá tài sản, quản lý, thanh lý tài sản;
  3. h) Bị kết tội bằng bản án đã có hiệu lực pháp luật của Tòa án…

Theo đó, trường hợp Thừa phát lại không hành nghề liên tục từ 02 năm trở lên sẽ bị miễn nhiệm.

Vậy, trường hợp bạn của bạn mới không hành nghề 4 tháng thì không bị miễn nhiệm vì lý do này.

Trên đây là nội dung quy định về miễn nhiệm thùa phát lại. Trường hợp cần tư vấn cụ thể, chi tiết cho từng trường hợp liên quan, Quý Khách hàng có thể liên hệ tới Công ty Luật Hiệp Thành để nhận được sự tư vấn tốt nhất.

Trân trọng!
Luật gia Đỗ Trần Khởi
Công ty Luật TNHH Hiệp Thành
0942141668
Email: luathiepthanh@gmail.com

Đối tác