Không báo trước 45 ngày thì công ty có quyền từ chối đơn xin nghỉ việc    

Tác giả: Luật Hiệp Thành Đăng ngày: 29/04/2021 Lượt xem: 20 Chuyên mục: Lao Động

Câu hỏi:

Anh K.H.N ở Hà Nội có gửi câu hỏi đến Công ty luật như sau:

Trong trường hợp em muốn nghỉ việc vì có 1 số bất đồng trong công ty và em xin nghỉ việc (hợp đồng không xác định thời hạn) mà không báo trước 45 ngày thì công ty có quyền từ chối đơn xin nghỉ việc của em hay không?

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Luật Hiệp Thành, câu hỏi của bạn được chuyên gia nghiên cứu và tư vấn như sau:

  1. I. Cơ sở pháp lý

– Bộ luật Lao động số 45/2019/QH14;

  1. Nội dung

Theo quy định tại khoản 1 Điều 35 Bộ luật Lao động thì thời hạn báo trước khi đơn phương chấm dứt Hợp đồng lao động được quy định nhu sau:

Mẫu thư từ chối ứng viên tinh tế và "ít đau thương"

Điều 35. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động

  1. Người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động nhưng phải báo trước cho người sử dụng lao động như sau:
  2. a) Ít nhất 45 ngày nếu làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn;
  3. b) Ít nhất 30 ngày nếu làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn có thời hạn từ 12 tháng đến 36 tháng;
  4. c) Ít nhất 03 ngày làm việc nếu làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn có thời hạn dưới 12 tháng;
  5. d) Đối với một số ngành, nghề, công việc đặc thù thì thời hạn báo trước được thực hiện theo quy định của Chính phủ…”

Đối với Hợp đồng lao động không xác định thời hạn, người lao động được quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng sau khi thông báo 45 ngày. Nếu không tuân thủ về thời hạn báo trước thì bạn đã đơn phương chấm dứt Hợp đồng lao động trái pháp luật và phải chịu những hậu quả pháp lý theo quy định của pháp luật hiện hành.

Trên đây là nội dung quy định về thời hạn báo trước với đơn phương chấm dứt Hợp đồng lao động. Trường hợp cần tư vấn cụ thể, chi tiết cho từng trường hợp liên quan, Quý Khách hàng có thể liên hệ tới Công ty Luật Hiệp Thành để nhận được sự tư vấn tốt nhất.

Trân trọng!
Luật gia Đỗ Trần Khởi
Công ty Luật TNHH Hiệp Thành
0942141668
Email: luathiepthanh@gmail.com

Đối tác