Đưa vào trường giáo dưỡng được xem là biện pháp xử lý hành chính hay không? 

Tác giả: Luật Hiệp Thành Đăng ngày: 29/04/2021 Lượt xem: 18 Chuyên mục: Lĩnh Vực Khác

Câu hỏi:

Anh A.T.T ở Hà Nội có gửi câu hỏi đến Công ty luật như sau:

Xin hỏi áp dụng đưa một cá nhân vi phạm vào trường giáo dưỡng có được xem là biện pháp xử lý hành chính hay không?

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Luật Hiệp Thành, câu hỏi của bạn được chuyên gia nghiên cứu và tư vấn như sau:

  1. I. Cơ sở pháp lý

– Luật Xử lý vi phạm hành chính số 15/2012/QH13

  1. Nội dung

Căn cứ Khoản 3 Điều 2 Luật xử lý vi phạm hành chính quy định nội dung trên như sau:

Luật pháp Nhật Bản và những điều người lao động nên biết - Japan.net.vn

Điều 2. Giải thích từ ngữ

Trong Luật này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:

  1. Biện pháp xử lý hành chính là biện pháp được áp dụng đối với cá nhân vi phạm pháp luật về an ninh, trật tự, an toàn xã hội mà không phải là tội phạm, bao gồm biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn; đưa vào trường giáo dưỡng; đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc và đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc…

Như vậy, biện pháp xử lý hành chính là biện pháp được áp dụng đối với cá nhân vi phạm pháp luật về an ninh, trật tự, an toàn xã hội mà không phải là tội phạm, bao gồm biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn; đưa vào trường giáo dưỡng; đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc và đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc.

Vậy, đưa vào trường giáo dưỡng được xem là một trong những biện pháp xử lý hành chính theo quy định.

Trên đây là nội dung quy định về . Trường hợp cần tư vấn cụ thể, chi tiết cho từng trường hợp liên quan, Quý Khách hàng có thể liên hệ tới Công ty Luật Hiệp Thành để nhận được sự tư vấn tốt nhất.

Trân trọng!
Luật gia Đỗ Trần Khởi
Công ty Luật TNHH Hiệp Thành
0942141668
Email: luathiepthanh@gmail.com

Đối tác