Đơn kháng cáo bản án dân sự sơ thẩm phải được gửi đến Tòa nào   

Tác giả: Luật Hiệp Thành Đăng ngày: 13/03/2021 Lượt xem: 286 Chuyên mục: BM Tố tụng tại toà , Tố Tụng Tại Toà

sCâu hỏi:

Anh H.A.V ở Quảng Ninh có gửi câu hỏi đến Công ty luật như sau:

Gia đình tôi làm đơn kháng cáo bản án của Tòa án sơ thẩm.

Tôi xin hỏi, đơn này chúng tôi sẽ nộp ở Tòa phúc thẩm hay Tòa sơ thẩm?

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Luật Hiệp Thành, câu hỏi của bạn được chuyên gia nghiên cứu và tư vấn như sau:

  1. I. Cơ sở pháp lý

– Bộ luật Tố tụng dân sự số 92/2015/QH13;

  1. Nội dung

Gia đình bạn có thể gửi đơn kháng cáo cho Tòa sơ thẩm hoặc Tòa phúc thẩm.

  1. Quyền kháng cáo

Theo quy định tại Điều 271 Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2015 thì có thể kháng cáo bản án sơ thẩm, quyết định tạm đình chỉ giải quyết vụ án dân sự, quyết định đình chỉ giải quyết vụ án dân sự của Tòa án cấp sơ thẩm để yêu cầu Tòa án cấp phúc thẩm giải quyết lại theo thủ tục phúc thẩm:

“Điều 271. Người có quyền kháng cáo

Đương sự, người đại diện hợp pháp của đương sự, cơ quan, tổ chức, cá nhân khởi kiện có quyền kháng cáo bản án sơ thẩm, quyết định tạm đình chỉ giải quyết vụ án dân sự, quyết định đình chỉ giải quyết vụ án dân sự của Tòa án cấp sơ thẩm để yêu cầu Tòa án cấp phúc thẩm giải quyết lại theo thủ tục phúc thẩm.”

Theo quy định tại khoản 7 Điều 272 Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2015 thì Đơn kháng cáo phải được gửi cho Tòa án cấp sơ thẩm đã ra bản án, quyết định sơ thẩm bị kháng cáo:

“Điều 272. Đơn kháng cáo

  1. Đơn kháng cáo phải được gửi cho Tòa án cấp sơ thẩm đã ra bản án, quyết định sơ thẩm bị kháng cáo …”

Như vậy, về đúng thủ tục tại Bộ luật Tố tụng dân sự thì đơn kháng cáo bản án sơ thẩm, quyết định tạm đình chỉ giải quyết vụ án dân sự, quyết định đình chỉ giải quyết vụ án dân sự của Tòa án cấp sơ thẩm phải nộp đến Tòa án cấp sơ thẩm đã ra bản án, quyết định sơ thẩm bị kháng cáo.

  1. Chuyển đơn kháng cáo

Tại khoản 7 Điều 272 Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2015 thì trường hợp, nếu người có quyền kháng cáo nộp Đơn kháng cáo cho Tòa án cấp phúc thẩm thì Tòa án cấp phúc thẩm phải chuyển cho Tòa án cấp sơ thẩm để tiến hành các thủ tục cần thiết theo quy định:

“Điều 272. Đơn kháng cáo

7… Trường hợp đơn kháng cáo được gửi cho Tòa án cấp phúc thẩm thì Tòa án đó phải chuyển cho Tòa án cấp sơ thẩm để tiến hành các thủ tục cần thiết theo quy định của Bộ luật này.

…”

Vậy, theo quy định trên thì gia đình bạn có thể gửi đơn kháng cáo cho Tòa sơ thẩm hoặc Tòa phúc thẩm. Tuy nhiên, để đơn giản về thủ tục, gia đình bạn cần làm đơn kháng cáo gửi cho Tòa án cấp sơ thẩm đã ra bản án, quyết định.

Trên đây là nội dung quy định về Tòa án có thẩm quyền giải quyết đơn kháng cáo bản án dân sự sơ thẩm. Trường hợp cần tư vấn cụ thể, chi tiết cho từng trường hợp liên quan, Quý Khách hàng có thể liên hệ tới Công ty Luật Hiệp Thành để nhận được sự tư vấn tốt nhất.

Trân trọng!
Luật gia Đỗ Trần Khởi
Công ty Luật TNHH Hiệp Thành
0942141668
Email: luathiepthanh@gmail.com

Đối tác