Đi cai nghiện tự nguyện có bị coi là có tiền sự hay không?     

Tác giả: Luật Hiệp Thành Đăng ngày: 29/04/2021 Lượt xem: 13 Chuyên mục: Lĩnh Vực Khác

Câu hỏi:

Anh Đ.T.K ở Hà Nội có gửi câu hỏi đến Công ty luật như sau:

Luật sư cho tôi hỏi tôi đã từng đi cai nghiện tự nguyện ở trung tâm cai nghiện thì có coi là có tiền sự không ạ?

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Luật Hiệp Thành, câu hỏi của bạn được chuyên gia nghiên cứu và tư vấn như sau:

  1. I. Cơ sở pháp lý

– Luật Xử lý vi phạm hành chính số 15/2012/QH13

  1. Nội dung

Theo quy định hiện hành thì tiền sự được hiểu là trường hợp người đã bị kỷ luật hành chính, xử phạt vi phạm hành chính về hành vi vi phạm pháp luật có dấu hiệu tội phạm nhưng chưa đến mức xử lý hình sự, mà chưa được xóa kỷ luật, chưa được xóa việc xử phạt hành chính.

Mà Khoản 1 Điều 95 Luật Xử lý vi phạm hành chính có quy định như sau:

Luật sư - Tình hình tổ chức và hoạt động hành nghề...

Điều 95. Biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc

  1. Đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc là biện pháp xử lý hành chính áp dụng đối với người có hành vi vi phạm quy định tại Điều 96 của Luật này để chữa bệnh, lao động, học văn hóa, học nghề dưới sự quản lý của cơ sở cai nghiện bắt buộc.
  2. Thời hạn áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc từ 12 tháng đến 24 tháng.

Đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc là biện pháp xử lý hành chính áp dụng đối với người có hành vi vi phạm quy định tại Điều 96 của Luật này để chữa bệnh, lao động, học văn hóa, học nghề dưới sự quản lý của cơ sở cai nghiện bắt buộc.

Theo đó, bạn không bị áp dụng biện pháp đưa vào cai nghiện bắt buộc mà là tự nguyện xin cai nghiện, việc đi cai nghiện tự nguyện không phải là biện pháp xử lý vi phạm hành chính.

Vậy, việc bạn đi cai nghiện không được xem là có tiền sự.

Trên đây là nội dung quy định về tiền sự trong trường hợp cai nghiện tự nguyện. Trường hợp cần tư vấn cụ thể, chi tiết cho từng trường hợp liên quan, Quý Khách hàng có thể liên hệ tới Công ty Luật Hiệp Thành để nhận được sự tư vấn tốt nhất.

Trân trọng!
Luật gia Đỗ Trần Khởi
Công ty Luật TNHH Hiệp Thành
0942141668
Email: luathiepthanh@gmail.com

Đối tác