Con nuôi có được hiểu là con chung theo quy định của pháp luật

Tác giả: Luật Hiệp Thành Đăng ngày: 07/12/2020 Lượt xem: 200 Chuyên mục: Hôn Nhân Gia Đình

Câu hỏi :

Chị N.H.G ở Hà Nội có gửi câu hỏi đến Công ty luật như sau:

Vợ chồng tôi đã kết hôn nhiều năm nhưng không có con với nhau. Vào năm ngoái chùng tôi đã nhận một bé làm con nuôi. Hiện tại chúng tôi đang có ý định nhờ mang thai hộ thì có được không?

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Luật Hiệp Thành, câu hỏi của bạn được chuyên gia nghiên cứu và tư vấn như sau:

     I. Cơ sở pháp lý

  • Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014;

     II. Nội dung

  1. Điều kiện mang thai hộ vì mục đích nhân đạo

Khoản 2 Điều 95 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về điều kiện mang thai hộ vì mục đích nhân đạo của vợ chồng nhờ mang thai hộ:

“Điều 95. Điều kiện mang thai hộ vì mục đích nhân đạo

  1. Vợ chồng có quyền nhờ người mang thai hộ khi có đủ các điều kiện sau đây:

     a) Có xác nhận của tổ chức y tế có thẩm quyền về việc người vợ không thể mang thai và sinh con ngay cả khi áp dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản;

     b) Vợ chồng đang không có con chung;

     c) Đã được tư vấn về y tế, pháp lý, tâm lý…”

Như vậy, vợ chồng nhờ mang thai hộ vì mục đích nhân đạo thì điều kiện là “Vợ chồng đang không có con chung”

  1. Con chung theo quy định tại Luật Hôn nhân và gia đình

Khoản 1 Điều 88 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 thì khái niệm con chung được hiểu là:

“Điều 88. Xác định cha, mẹ

  1. Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng.

Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân.

Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận là con chung của vợ chồng…”

Như vậy, “con chung” là khái niệm được quy định có 2 trường hợp:

  • Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân/ Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân; hoặc
  • Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận là con chung của vợ chồng;

Như vậy, con chung được hiểu là con đẻ được sinh ra trước, trong hoặc sau thời kỳ hôn nhân. Điều kiện “đang không có con chung” ở đây được hiểu là con chung được sinh ra trong thời kỳ hôn nhân của hai vợ chồng, không phải là trường hợp nhận nuôi con nuôi.

Vậy, trường hợp vợ chồng bạn đã nhận có con nuôi thì vẫn có quyền nhờ mang thai hộ nếu có xác nhận của tổ chức y tế và đã được tư vấn về y tế, pháp lý, tâm lý.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi. Trong trường hợp cần tìm hiểu rõ hơn hoặc có thắc mắc về vấn đề liên quan phiền Quý khách hàng liên hệ để được giải đáp.

Trân trọng!
Luật gia Đỗ Trần Khởi
Công ty Luật TNHH Hiệp Thành
0942141668
Email: luathiepthanh@gmail.com

Đối tác