Chứng minh bản thân là chủ sở hữu nhà nằm trên đất

Tác giả: Luật Hiệp Thành Đăng ngày: 04/01/2021 Lượt xem: 225 Chuyên mục: Đất Đai - Nhà Ở

Câu hỏi :

Ông D.Đ.N là thẩm phán của Tòa án nhân dân huyện Hiệp Hòa – tỉnh Bắc Giang có gửi câu hỏi đến Công ty luật như sau:

Theo lời khai của anh B.T.H thì năm 2018 anh B.T.H xây một căn nhà kiên cố trên đất thuê theo hợp đồng với ông H.Đ.A trên địa bàn quận Hoàn Kiếm.

Tôi xin hỏi, anh B.T.H cần nộp những gì để chứng minh quyền sở hữu của mình với căn nhà trên?

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Luật Hiệp Thành, câu hỏi của bạn được chuyên gia nghiên cứu và tư vấn như sau:

     I. Cơ sở pháp lý

  • Luật Xây dựng năm 2014 sửa đổi, bổ sung năm 2016, 2018 và năm 2020

     II. Nội dung

Để chứng minh anh B.T.H là người sở hữu căn nhà kiên cố trên thì anh B.T.H cần chứng minh là chủ đầu tư xây dựng căn nhà nói trên.

  1. Khái niệm chủ đầu tư

Theo quy định tại khoản 9 Điều 3 Luật Xây dựng năm 2014 sửa đổi, bổ sung năm 2016, 2018 và năm 2020:

“Điều 3. Giải thích từ ngữ

Trong Luật này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:

  1. Chủ đầu tư xây dựng (sau đây gọi là chủ đầu tư) là cơ quan, tổ chức, cá nhân sở hữu vốn, vay vốn hoặc được giao trực tiếp quản lý, sử dụng vốn để thực hiện hoạt động đầu tư xây dựng…”

     2. Quy định chung về cấp giấy phép xây dựng

Theo quy định tại khoản 1 Điều 89 Luật Xây dựng năm 2014 sửa đổi, bổ sung năm 2016, 2018 và năm 2020:

“Điều 89. Quy định chung về cấp giấy phép xây dựng

  1. Công trình xây dựng phải có giấy phép xây dựng do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp cho chủ đầu tư theo quy định của Luật này, trừ các trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này…”

Như vậy, nếu Giấy phép xây dựng được cấp cho anh B.T.H thì anh B.T.H là chủ đầu tư xây dựng công trình đó.

Vậy, anh B.T.H cần cung cấp Giấy phép xây dựng được cấp cho anh để xây dựng căn nhà nói trên nhằm chứng minh anh là chủ đầu tư công trình xây dựng đó.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi. Trong trường hợp cần tìm hiểu rõ hơn hoặc có thắc mắc về vấn đề liên quan phiền Quý khách hàng liên hệ để được giải đáp.

Trân trọng!
Luật gia Đỗ Trần Khởi
Công ty Luật TNHH Hiệp Thành
0942141668
Email: luathiepthanh@gmail.com

Đối tác