Chia tài sản sau khi ly hôn

Tác giả: Luật Hiệp Thành Đăng ngày: 28/04/2021 Lượt xem: 78 Chuyên mục: Tố Tụng Tại Toà

Câu hỏi:

Anh H.K.T ở Hà Nội có gửi câu hỏi đến Công ty luật như sau:

Vợ chồng tôi đã ly hôn theo Quyết định công nhận thuận tình ly hôn của Toà án vào năm 2017. Nay tôi khởi kiện yêu cầu chia tài sản chung sau ly hôn nhưng nơi vợ tôi hiện đang cư trú và nơi có bất động sản là khác nhau. Vậy cho tôi hỏi tôi phải nộp đơn đến Toà án nào để giải quyết?

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Luật Hiệp Thành, câu hỏi của bạn được chuyên gia nghiên cứu và tư vấn như sau:

  1. I. Cơ sở pháp lý

– Bộ luật Tố tụng dân sự số 92/2015/QH13;

  1. Nội dung

Khoản 1 Điều 28 Bộ Luật Tố tụng Dân sự  quy định như sau:

Điều 28. Những tranh chấp về hôn nhân và gia đình thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án

  1. Ly hôn, tranh chấp về nuôi con, chia tài sản khi ly hôn; chia tài sản sau khi ly hôn…”

Theo quy định trên, tranh chấp chia tài sản sau khi ly hôn là tranh chấp hôn nhân và gia đình.

Điểm a Khoản 1 Điều 35 Bộ Luật Dân sự quy định về thẩm quyền của Toà án nhân dân cấp huyện như sau:

Các bất lợi của người ngoại tình khi giải quyết tranh chấp ly hôn?

Điều 35. Thẩm quyền của Tòa án nhân dân cấp huyện

  1. Tòa án nhân dân cấp huyện có thẩm quyền giải quyết theo thủ tục sơ thẩm những tranh chấp sau đây:
  2. a) Tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình quy định tại Điều 26 và Điều 28 của Bộ luật này, trừ tranh chấp quy định tại khoản 7 Điều 26 của Bộ luật này;..”

Điểm a Khoản 1 Điều 39 Bộ Luật Dân sự 2015 quy định về thẩm quyền của Toà án theo lãnh thổ như sau:

Điều 39. Thẩm quyền của Tòa án theo lãnh thổ

  1. Thẩm quyền giải quyết vụ án dân sự của Tòa án theo lãnh thổ được xác định như sau:
  2. a) Tòa án nơi bị đơn cư trú, làm việc, nếu bị đơn là cá nhân hoặc nơi bị đơn có trụ sở, nếu bị đơn là cơ quan, tổ chức có thẩm quyền giải quyết theo thủ tục sơ thẩm những tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động quy định tại các Điều 26, 28, 30 và 32 của Bộ luật này;..”

Vậy, quan hệ hôn nhân đã chấm dứt do vợ chồng đã ly hôn nhưng tranh chấp chia tài sản sau khi ly hôn vẫn là tranh chấp hôn nhân và gia đình theo quy định tại Điều 28 Bộ Luật Tố tụng Dân sự 2015. Căn cứ vào các quy định trên thì Toà án nơi bị đơn cư trú, làm việc có thẩm quyền giải quyết vụ án. Do đó, để bảo đảm giải quyết đúng thẩm quyền, anh/chị nên nộp đơn khởi kiện đến Toà án nhân dân cấp huyện nơi bị đơn cư trú, làm việc để được giải quyết.

Trên đây là nội dung quy định về chia tài sản sau khi ly hôn. Trường hợp cần tư vấn cụ thể, chi tiết cho từng trường hợp liên quan, Quý Khách hàng có thể liên hệ tới Công ty Luật Hiệp Thành để nhận được sự tư vấn tốt nhất.

Trân trọng!
Luật gia Đỗ Trần Khởi
Công ty Luật TNHH Hiệp Thành
0942141668
Email: luathiepthanh@gmail.com

Đối tác