Chấm dứt hợp đồng thuê nhà        

Tác giả: Luật Hiệp Thành Đăng ngày: 26/04/2021 Lượt xem: 80 Chuyên mục: Đất Đai - Nhà Ở

Câu hỏi:

Anh H.Đ.A ở Hà Nội có gửi câu hỏi đến Công ty luật như sau:

Ông X mua nhà của ông Q và hai bên thoả thuận hoàn tất thủ tục vào tháng 8/2008. Tuy nhiên, căn nhà này ông Q đã cho bà N thuê để ở đến tháng 12/2008 mới hết thời hạn thuê nhà. Vậy ông X có quyền yêu cầu bà N chấm dứt việc thuê nhà hay không?

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Luật Hiệp Thành, câu hỏi của bạn được chuyên gia nghiên cứu và tư vấn như sau:

  1. I. Cơ sở pháp lý

– Luật Nhà ở số 65/2014/QH13;

  1. Nội dung

Hợp đồng thuê nhà giữa ông Q và bà N tiếp tục có hiệu lực cho đến khi hết thời hạn như thoả thuận. Ông X có nghĩa vụ bảo đảm các quyền và lợi ích của bà N theo thoả thuận trong hợp đồng thuê nhà khi thời hạn thuê còn hiệu lực theo quy định.

Khoản 2 Điều 132 Luật Nhà ở quy định về căn cứ đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà ở của bên cho thuê:

Mẫu quyết định chấm dứt hợp đồng lao động đúng quy định - jes.edu.vn

Điều 132. Đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà ở

  1. Trong thời hạn thuê nhà ở theo thỏa thuận trong hợp đồng, bên cho thuê không được đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà và thu hồi nhà ở đang cho thuê, trừ các trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.
  2. Bên cho thuê nhà ở có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà và thu hồi nhà ở đang cho thuê khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
  3. a) Bên cho thuê nhà ở thuộc sở hữu nhà nước, nhà ở xã hội cho thuê không đúng thẩm quyền, không đúng đối tượng, không đúng điều kiện theo quy định của Luật này;
  4. b) Bên thuê không trả tiền thuê nhà ở theo thỏa thuận từ 03 tháng trở lên mà không có lý do chính đáng;
  5. c) Bên thuê sử dụng nhà ở không đúng mục đích như đã thỏa thuận trong hợp đồng;
  6. d) Bên thuê tự ý đục phá, cơi nới, cải tạo, phá dỡ nhà ở đang thuê;

đ) Bên thuê chuyển đổi, cho mượn, cho thuê lại nhà ở đang thuê mà không có sự đồng ý của bên cho thuê;

  1. e) Bên thuê làm mất trật tự, vệ sinh môi trường, ảnh hưởng nghiêm trọng đến sinh hoạt của những người xung quanh đã được bên cho thuê nhà ở hoặc tổ trưởng tổ dân phố, trưởng thôn, làng, ấp, bản, buôn, phum, sóc lập biên bản đến lần thứ ba mà vẫn không khắc phục;
  2. g) Thuộc trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 129 của Luật này…”

Khoản 1 Điều 478 Bộ luật Dân sự quy định về nghĩa vụ bảo đảm quyền sử dụng tài sản thuê của bên cho thuê:

Điều 478. Nghĩa vụ bảo đảm quyền sử dụng tài sản cho bên thuê

  1. Bên cho thuê phải bảo đảm quyền sử dụng tài sản ổn định cho bên thuê…”

Như vậy, ông X không có căn cứ để thực hiện quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà của bà N khi thời hạn thuê còn hiệu lực và ông X có nghĩa vụ bảo đảm quyền sử dụng tài sản trong thời gian cho thuê.

Trên đây là nội dung quy định về chấm dứt hợp đồng thuê nhà. Trường hợp cần tư vấn cụ thể, chi tiết cho từng trường hợp liên quan, Quý Khách hàng có thể liên hệ tới Công ty Luật Hiệp Thành để nhận được sự tư vấn tốt nhất.

Trân trọng!
Luật gia Đỗ Trần Khởi
Công ty Luật TNHH Hiệp Thành
0942141668
Email: luathiepthanh@gmail.com

Đối tác